Breaking News
Home / ਕੈਨੇਡਾ / ਔਰਤਾਂ ਤੇ ਕੁੜੀਆਂ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਦਾ ਯਤਨ

ਔਰਤਾਂ ਤੇ ਕੁੜੀਆਂ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਦਾ ਯਤਨ

ਓਨਟਾਰੀਓ ‘ਚ ਔਰਤ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਰਣਨੀਤੀ ‘ਤੇ ਸਾਰਿਆਂ ਦੀ ਸੁਣੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਗੱਲਬਾਤ
ਮਿਸੀਸਾਗਾ : ਐਮ.ਪੀ.ਪੀ. ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਮਾਂਗਟ ਨੇ ਬੀਤੇ ਦਿਨੀਂ ਸਥਾਨਕ ਭਾਈਚਾਰੇ ਅਤੇ ਵਪਾਰ ਜਗਤ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਗੋਲਮੇਜ਼ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਰਣਨੀਤੀ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਵਿਚ ਓਨਟਾਰੀਓ ਸਰਕਾਰ ਲਗਾਤਾਰ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਮਿਸੀਸਾਗਾ ਅਤੇ ਬਰੈਂਪਟਨ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਵਿਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਯਤਨਾਂ ਦੀ ਝਲਕ ਸਾਫ ਦੇਖੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ઠ
ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਨਾਂਅ ਦੀ ਇਕ ਡਿਸਕਸ਼ਨ ਪੇਪੇਰ ‘ਏ ਕਾਲ ਟੂ ਐਕਸ਼ਨ ਫਾਰ ਓਨਟਾਰੀਓ’ ਨੂੰ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੀ ਆਰਥ ਵਿਵਸਥਾ ਵਿਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਕੁੜੀਆਂ ਲਈ ਬਰਾਬਰ ਮੌਕੇ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਹੈ।ਅੱਜ ਦੇ ਨਾਰੀ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ਗੋਲਮੇਜ਼ ਸੰਮੇਲਨ ਨੇ ਮਿਸੀਸਾਗਾ ਅਤੇ ਬਰੈਂਪਟਨ ਦੇ ਵਿਚਾਲੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਨੇਤਾਵਾਂ ਤੋਂ ਨਿਵੇਸ਼ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ੲੈ ਤਾਂ ਜੋ ਓਨਟਾਰੀਓ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਖੇਤਰ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮਦਦ ਮਿਲ ਸਕੇ, ਜੋ ਪੂਰੇ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਅਤੇ ਭਾਈਚਾਰਕ ਅਨੁਭਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਉੱਤਰਦਾਈ ਹੋਵੇ। ਇਸ ਗੱਲਬਾਤ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ੇਵਰ, ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਪਿੱਠਭੂਮੀ ਦੀ ਇਕ ਵਿਸਥਾਰਿਤ ਲੜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਤਜ਼ਰਬੇਕਾਰ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਗਿਆਨ, ਤਾਕਤ, ਹੁਨਰ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਤੋਂ ਸੂਚਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।
ਇਸ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਐਮ.ਪੀ.ਪੀ. ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਮਾਂਗਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਰਾਊਂਡ ਟੇਬਲ ਡਿਸਕਸ਼ਨ ਵਿਚ ਸਾਨੂੰ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜਨ ਅਤੇ ਪੀਲ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਕੁੜੀਆਂ ਦੀਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨ ਲਈ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਇਸ ਚਰਚਾ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਮਾਣ ਹੈ ਅਤੇ ਮੈਂ ਅੱਜ ਜੋ ਰਾਣੀ ਦੇ ਪਾਰਕ ਤੋਂ ਸਿੱਖ ਚੁੱਕਾ ਹਾਂ, ਉਸ ਲਈ ਮੈਂ ਉਤਸੁਕ ਹਾਂ। ਆਮ ਲੋਕ ਵੀ ਓਨਟਾਰੀਓ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਜਾ ਕੇ ਵਿਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹਨ।
ਉਧਰ ਮਿਸੀਸਾਗਾ ਬੋਰਡ ਆਫ ਟਰੇਡ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਤੇ ਸੀ.ਈ.ਓ. ਡੇਵਿਡ ਵੋਜਿਕ ਨੇ ਆਖਿਆ ਕਿ ਨਾਰੀ ਆਰਥਿਕ ਸਸ਼ਕਤੀਕਰਨ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਇਹ ਯਤਨ ਬੇਹੱਦ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਵਪਾਰ ‘ਚ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਅੱਜ ਦੇ ਆਧੁਨਿਕ ਸਮਾਜ ਵਿਚ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਨਤੀਜਿਆਂ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਅਤੇ ਰਿਪੋਰਟਿੰਗ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਲਈ ਤਤਪਰ ਹਾਂ।
ઠ42.3 ਫ਼ੀਸਦੀ ਔਰਤਾਂ ਗ਼ਰੀਬੀ ਦੀ ਦਰ ਹੇਠਾਂ :ਓਨਟਾਰੀਓ ‘ਚ ਨਾਰੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਵਿਚ 42.3 ਫ਼ੀਸਦੀ ਗ਼ਰੀਬੀ (ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਟੈਕਸ ਆਮਦਨ ਮਾਪਣ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ) ਵਿਚ ਸੀ। ਕੈਨੇਡਾ ‘ਚ ਐਸ.ਐਂਡ.ਪੀ./ ਟੀ.ਐਸ.ਐਕਸ. 60 ਦੇ ਬੋਰਡ ਸੀਟਾਂ ਵਿਚੋਂ ਕੇਵਲ20.8ઠਫ਼ੀਸਦੀ ਹੀ ਔਰਤਾਂ ਹਨ।
ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੇ ਲਿੰਗ ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਦਾ ਫ਼ਰਕ 26 ਫ਼ੀਸਦੀ ਹੈ ਭਾਵ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਘੱਟ ਤਨਖ਼ਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

Check Also

ਡਬਲਿਊਐਚਓ, ਐਫਡੀਏ ਵੱਲੋਂ ਮਨਜ਼ੂਰਸ਼ੁਦਾ ਵੈਕਸੀਨਜ਼ ਲਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਟਰੈਵਲਰਜ਼ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰੇਗਾ ਅਮਰੀਕਾ

ਟੋਰਾਂਟੋ : ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਜਦੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਵੱਲੋਂ ਟਰੈਵਲ ਸਬੰਧੀ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਹਟਾਈਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ ਤਾਂ ਕੋਵਿਡ-19 …