Breaking News
Home / ਭਾਰਤ / ਮੁੰਬਈ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 15 ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ‘ਚ ਸ਼ੁਮਾਰ

ਮੁੰਬਈ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 15 ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ‘ਚ ਸ਼ੁਮਾਰ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ/ਬਿਊਰੋ ਨਿਊਜ਼
ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਰਾਜਧਾਨੀ ਮੁੰਬਈ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 15 ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਮੁੰਬਈ ਦੀ ਕੁੱਲ ਵੈਲਥ 950 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 61 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਨਾਪੀ ਗਈ ਹੈ । ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੀ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿਚ 3 ਟਰਿਲਿਅਨ ਡਾਲਰ (ਕਰੀਬ 193 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਦੀ ਵੈਲਥ (ਜਾਇਦਾਦ) ਨਾਲ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪਹਿਲੇ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ । ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨਿਊ ਵਲਰਡ ਵੈਲਥ ਦੀ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਜਾਰੀ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ।ઠਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਕਿਸੇ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਕੁਲ ਵੈਲਥ ਵਿਚ ਉੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਿੱਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜੁਟਾਈ ਗਈ ਕਮਾਈ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ।ઠਇਸ ਵਿਚ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਫੰਡਸ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਵੀ ਮੁੰਬਈ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 10 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ । ਮੁੰਬਈ ‘ਚ ਕੁੱਲ 28 ਅਰਬਪਤੀ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ । ਮੁੰਬਈ ਭਾਰਤ ਦਾ ਆਰਥਿਕ ਕੇਂਦਰ ਹੈ । ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਬੰਬੇ ਸਟਾਕ ਐਕਸਚੇਂਜ ਵੀ ਹੈ ਜੋ ਦੁਨੀਆ ਦਾ 12ਵਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸਟਾਕ ਐਕਸਚੇਂਜ ਹੈ । ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਫਾਇਨੈਂਸ਼ੀਅਲ ਸਰਵਿਸਜ, ਰੀਅਲ ਐਸਟੇਟ ਅਤੇ ਮੀਡੀਆ ਇੰਡਸਟਰੀਜ ਹਨ ।ઠ
ਨਿਊਯਾਰਕ ਦੇ ਬਾਅਦ ਦੂਜਾ ਸਥਾਨ ਲੰਡਨ ਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਟੋਕੀਓ ਹੈ । ਚੌਥੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦਾ ਸਾਨ ਫਰਾਂਸਿਸਕੋ ਬੇ ਏਰੀਆ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਲਿਸਟ ਵਿਚ ਚੀਨ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਪੇਈਚਿੰਗ, ਸ਼ੰਘਾਈ, ਲਾਸ ਏਂਜੇਲਸ, ਹਾਂਗਕਾਂਗ, ਸਿਡਨੀ, ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਅਤੇ ਸ਼ਿਕਾਗੋ ਵੀ ਜਗ੍ਹਾ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋਏ ਹਨ । ਟਾਪ 15 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਵੈਲਥ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਪਿਛਲੇ 10 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਤੇਜੀ ਵਲੋਂ ਵੱਧਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਸਾਨ ਫਰਾਂਸਿਸਕੋ, ਪੇਈਚਿੰਗ, ਸ਼ੰਘਾਈ, ਮੁੰਬਈ ਅਤੇ ਸਿਡਨੀ ਹਨ ।

Check Also

ਓ ਟੀ ਟੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਪਰੋਸ ਰਹੇ ਨੇ ਅਸ਼ਲੀਲ ਸਮੱਗਰੀ

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ – ਨਿਗਰਾਨੀ ਲਈ ਬਣੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ਤੰਤਰ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ/ਬਿਊਰੋ ਨਿਊਜ਼ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ …