Home / ਮੁੱਖ ਲੇਖ / ਇੱਕ ਦਾਖਲਾ ਟੈਸਟ

ਇੱਕ ਦਾਖਲਾ ਟੈਸਟ

ਡਾ. ਰਾਜੇਸ਼ ਕੇ ਪੱਲਣ

ਇੱਕ ਪੇਂਡੂ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਆਕਾਸ਼ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨੇੜੇ ਸਥਿਤ ਇੱਕ ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲਾ ਲੈਣ ਲਈ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਸ਼ਹਿਰ ਗਿਆ। ਆਕਾਸ਼ ਨੂੰ ਆਲ ਫੂਲ ਡੇ ‘ਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਦੇ ਪੋਸਟ-ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲਾ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਲਈ ਬੈਠਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੀ ਮੈਰਿਟ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਟੈਸਟ ਵਿੱਚ ਉੱਡਦੇ ਰੰਗਾਂ ਵਿੱਚ ਬਾਹਰ ਆਇਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ, ਹੋਰ ਗੱਲਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ”ਮੇਰੀ” ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਲੇਖ ਸੀ।
ਜ਼ੁਬਾਨੀ ਤਰਕ ਦੇ ਟੈਸਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸ ਨੂੰ ਕਾਲਜ ਦੇ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਖੀ, ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਆਕਾਸ਼ ਦੀ ਇੰਟਰਵਿਊ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ, ਉਹ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੀ ਕੁੱਲ ਸ਼ਖ਼ਸੀਅਤ ਤੋਂ ਮਸਤ ਸੀ; ਉਹ ਬੇਮਿਸਾਲ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨੇ ਹੋਏ, ਨਰਮ ਸੁਭਾਅ ਵਾਲੇ, ਅਤੇ ਇੱਕ ਸ਼ਾਂਤ ਵਿਅਕਤੀ ਸਨ ਜੋ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਵਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਉਸਦੇ ਘਟਦੇ ਵਾਲਾਂ ਦੀ ਰੇਖਾ, ਮੋਟੀਆਂ ਭਰਵੀਆਂ, ਲੰਬੇ ਸਾਈਡ- ਬਰਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਨੱਕ ਦੇ ਨਾਲ ਛੋਟੀ, ਪਤਲੀ ਬਣਤਰ ਨਿੱਘ ਅਤੇ ਸੰਨਿਆਸੀ ਵਰਗੀ ਆਭਾ ਦੇ ਨਾਲ।
ਸੈਸ਼ਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ, ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੇ ਸਾਹਿਤ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਜਾਣ-ਪਛਾਣ – ਇਸ ਦੀਆਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸੂਖਮਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਨੋਟਸ, ਇਸਦੀ ਅਪੀਲ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ੀਲਤਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਅਤੇ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਵਿੱਚ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਤੀਬਿੰਬਤ ਕਰਨ ਦੀ ਇਸਦੀ ਸੁਭਾਵਿਕ ਸਮਰੱਥਾ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਲੈਕਚਰ ਦਿੱਤਾ। ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੜ੍ਹਿਆ-ਲਿਖਿਆ ਅਤੇ ਬਹੁਮੁਖੀ ਅਧਿਆਪਕ ਵਜੋਂ ਪਾਇਆ ਜਿਸ ਨੇ ਆਪਣੀ ਵਜ਼ੀਫ਼ੇ ਦੀ ਬਦੌਲਤ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਤੋਂ ਵਿਆਪਕ ਸਨਮਾਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ। ਉਸਦਾ ਪਹਿਲਾ ਲੈਕਚਰ ਇੱਕ ਕੋਮਲ, ਨੀਵੀਂ ਅਤੇ ਜੋਸ਼ੀਲੀ ਅਵਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਹਰ ਇੱਕ ਹੋਸਨਾ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰਦਾ ਸੀ, ਸਾਰੇ ਸੀਨੀਅਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਉਸਦੇ ਬਾਰੇ ਗਾ ਰਹੇ ਸਨ।
ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਘੋਸ਼ਣਾ ਨੂੰ ਮੰਨਦੇ ਹੋਏ, ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਕੈਂਪਸ ਦੇ ਆਡੀਟੋਰੀਅਮ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਜਿੱਥੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸਥਾਨਕ ਕਾਲਜਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹ ਨੂੰ ਇੱਕ ਮੁੱਖ ਭਾਸ਼ਣ ਦੇਣਾ ਸੀ। ਮੰਚ ‘ਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਦੇ ਹੋਰ ਉੱਘੇ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਵੀ ਬੈਠੇ ਸਨ, ਜੋ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਸੁਣਨ ਲਈ ਉਤਸੁਕ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਾਰਿਆਂ ਵੱਲੋਂ ਬਹੁਤ ਸਤਿਕਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।
ਜਦੋਂ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੇ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਬੋਲਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਸਾਰੇ ਹਾਜ਼ਰੀਨ ਪੂਰੀ ਇਕਾਗਰਤਾ ਅਤੇ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਸੁਣ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਅਧਿਕਾਰ ਨਾਲ ਬੋਲ ਸਕਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਗਿਣਨ ਲਈ ਸਾਹਿਤਕ ਸ਼ਕਤੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਉਸ ਦਿਨ, ਉਸਨੇ ”ਐਗਲੂਟੀਨੇਟਿਵ” ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦੇ ਕੇ ਵਿਸ਼ੇ ਨੂੰ ਛੂਹਿਆ, ਜਿਸਨੂੰ ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਫਿਊਜ਼ਨ ਜਾਂ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਬਿਨਾਂ ਮੋਰਫਿਮਸ (ਅਰਥਪੂਰਨ ਸ਼ਬਦ ਤੱਤ) ਨੂੰ ਜੋੜ ਕੇ ਦਰਸਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਆਪਣੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ, ਉਸਨੇ ਸਰਜਨ ਵਰਗੀ, ”ਐਗਲੂਟੀਨੇਟਿਵ” ਸ਼ਬਦ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ”ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਭਾਸ਼ਾ ਹੈ ਜੋ ਇੱਕ ਸ਼ਬਦ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਨੂੰ ਪੈਕ ਕਰਨਾ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ।” ਫਿਰ, ਉਸਨੇ ਪੌਲੀਸਿੰਥੈਟਿਕ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਜਿੱਥੇ ਸਮੁੱਚੇ ਸੰਕਲਪਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸ਼ਬਦ ਅਤੇ ਸਮੂਹਿਕ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਨਵੇਂ ਸ਼ਬਦ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮੂਲ ਸ਼ਬਦ ਵਿੱਚ ਪਿਛੇਤਰ ਅਤੇ ਅਗੇਤਰ ਜੋੜ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਇਹ ਕਹਿ ਕੇ ਸਿੱਟਾ ਕੱਢਿਆ ਕਿ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣਾਤਮਕ ਹੈ ਜੋ ਕਿਸੇ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਸਮਝਾਉਣ ਲਈ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦੀ ਲੜੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀ ਹੈ।
ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦਾ ਲੈਕਚਰ ਆਕਾਸ਼ ਲਈ ਹਜ਼ਮ ਕਰਨਾ ਔਖਾ ਸੀ ਪਰ ਮੰਚ ‘ਤੇ ਬੈਠੀ ਇੱਕ ਮਹਿਲਾ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ, ਜਿਸ ਦਾ ਨਾਮ-ਟੈਗ ਪੜ੍ਹਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਲਵਲੀਨ ਲਗਾਤਾਰ ਆਪਣਾ ਸਿਰ ਹਿਲਾ ਰਹੀ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਮੰਦਿਰਾਂ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਹਥੇਲੀ ਛੱਡਦੀ ਹੋਈ ਸੁਣ ਰਹੀ ਸੀ।
ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦਾ ਇੱਕ ਪੁਰਾਣਾ ਵਿਦਿਆਰਥੀ, ਦੀਪਕ, ਵੀ ਹਾਜ਼ਰੀਨ ਵਿੱਚ ਸੀ ਜੋ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦਾ ਲੈਕਚਰ ਸੁਣਨ ਲਈ ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਆਇਆ ਸੀ। ਦੀਪਕ ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਣਦਾ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ ਉਸਦੀ ਸਹਿਕਰਮੀ ਸੀ ਜਿੱਥੇ ਉਹ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਮੁਖੀ ਸੀ। ਦੀਪਕ ਨੇ ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਸ਼ੁਭਕਾਮਨਾਵਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰਤਿਭਾਸ਼ਾਲੀ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ। ਦੋਵਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੇ ਲੈਕਚਰ ਦੀ ਸਮੱਗਰੀ ਅਤੇ ਡਿਲੀਵਰੀ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ।
ਲਵਲੀਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ, ਉਹ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਭਾਸ਼ਣਕਾਰ ਸੀ।”
ਦੀਪਕ ਨੇ ਹਾਂ ਵਿਚ ਸਿਰ ਹਿਲਾਇਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ,
”ਮੈਂ ਉਸ ਦੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਗੁਣਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦੇਖਿਆ, ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਾਹਿਤ ਵਿੱਚ ਉਸ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਅਤੇ ਕਵਿਤਾ ਬਾਰੇ ਉਸ ਦੀ ਲਗਨ। ਉਸਨੇ ਯੇਟਸ, ਡੌਨ, ਮਿਲਟਨ, ਫਰੌਸਟ, ਵਿਟਮੈਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਕਵੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕਵਿਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਦੀਆਂ ਸੂਖਮਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾਈ ਵਿੱਚ ਖੋਜਦਿਆਂ ਉੱਤਮਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਸੂਖਮਤਾ ਅਤੇ ਤਾਕਤ ਨਾਲ, ਉਹ ਸ਼ੇਕਸਪੀਅਰ ਦੇ ਨਾਟਕਾਂ ਦੀ ਨਾਜ਼ੁਕ ਬਣਤਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਅਰਥਾਂ ਦੀਆਂ ਪਰਤਾਂ ਉੱਤੇ ਪਰਤਾਂ ਉੱਤੇ ਫੈਲਦਾ ਸੀ। ਉਸਦੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਬੇਮਿਸਾਲ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਸਪਸ਼ਟਤਾ ਅਤੇ ਤਾਲਮੇਲ ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਲੇਖਕਾਂ ਦੇ ਸਹੀ ਹਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਰੀਲ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ; ਅਤੇ ਊਨੀਪਨ ਅਤੇ ਅਸ਼ਲੀਲਤਾ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ।” ”ਕਿਵੇਂ ਹੈ ਮਿਸਟਰ ਡੀ.ਪੀ.? ਉਹ ਆਪਣੇ ਸਹਿਪਾਠੀ, ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੇ ਲੈਕਚਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਆਇਆ?”, ਨੇ ਦੀਪਕ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਾਬਕਾ ਸਹਿਕਰਮੀ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛਿਆ ਜੋ ਲਵਲੀਨ ਦਾ ਪਤੀ ਸੀ।
”ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਮੇਰੇ ਕੋਲ ਉਸ ਨਾਲ ਹੋਰ ਕੋਈ ਤਰਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਬਾਹਰ ਡਿੱਗ ਪਏ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਹਰ ਸਮੇਂ ਮੈਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ, ਮੈਂ ਸੁਣਿਆ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਨਿਰਮਾਣ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਵਜੋਂ ਚਲੇ ਗਏ ਸਨ; ਉਹ ਪੜ੍ਹਾਉਣ ਦਾ ਇੱਛੁਕ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਵੈਸੇ ਵੀ।”
ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਦੀਪਕ ਨੇ ਆਕਾਸ਼ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਜੋ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਇਕੱਠੀ ਹੋਈ ਭੀੜ ‘ਚੋਂ ਉਸਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਦੀਪਕ ਅਤੇ ਆਕਾਸ਼ ਇੱਕੋ ਪਿੰਡ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਸਨ।
ਉਹ ਕੋਨੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕੌਫੀ ਸਟਾਲ ਵੱਲ ਵਧੇ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੇ ਲੈਕਚਰ ‘ਤੇ ਮੁੜ ਗਏ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਲਈ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇ ਦੇ ਕੁਝ ਢਿੱਲੇ ਸਿਰੇ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ।
ਝੱਗ ਵਾਲੀ ਕੌਫੀ ਦੀ ਚੁਸਕੀ ਲੈਂਦੇ ਹੋਏ ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਸੱਚਮੁੱਚ, ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਇੱਕ ਵਿਦਵਾਨ ਹੈ।”
”ਹਾਂ। ਸਾਡੀ ਜਮਾਤ ਵਿਚ ਵੀ, ਜੋ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਦੋ ਘੰਟੇ ਚੱਲਦੀ ਸੀ, ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਉਸ ਦੇ ਲੈਕਚਰ ਵਿਚ ਚਿਪਕ ਜਾਂਦੇ ਸਨ। ਆਪਣੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਗਿਆਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਉਸਨੇ ਕਦੇ ਵੀ ਆਪਣਾ ਭਾਰ ਨਹੀਂ ਸੁੱਟਿਆ। ਇਹ ਉਸਦੀ ਮਹਾਨਤਾ ਹੈ!” ਦੀਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ।
”ਤੁਸੀਂ ਠੀਕ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹੋ। ਉਹ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨਾਲ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਤਾਲਮੇਲ ਰੱਖਦਾ ਹੈ; ਉਹ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ਨਾਲ ਰੋਲ-ਕਾਲ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅਦਭੁਤ”, ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ।
ਦੀਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਉਹ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮਾਂ ਸੰਜੀਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਆਦਮੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਹਰ ਕੋਈ ਉਸਨੂੰ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਹੈ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ।
”ਮੈਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਹਰ ਗਰਮੀਆਂ ਦੀਆਂ ਛੁੱਟੀਆਂ ਵਿੱਚ, ਉਹ ਇੱਕ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਿੱਲ ਸਟੇਸ਼ਨ, ਮਿਸੂਰੀ ਜਾਂਦਾ ਹੈ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ।
”ਜੋ ਮੈਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸੁਣ ਰਿਹਾ ਹਾਂ”, ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ।
”ਮੈਂ ਉਸਦਾ ਪਸੰਦੀਦਾ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਰਿਹਾ ਹਾਂ; ਜਦੋਂ ਵੀ ਮੈਂ ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹਾਂ ਤਾਂ ਮੈਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਉਸ ਦੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਜਾਣਾ ਇੱਕ ਬਿੰਦੂ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹਾਂ। ਉਹ ਮੈਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮੈਂ ਉਸਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਇਆ ਸੀ ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਉਸ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਮਿਲਿਆ ਸੀ – ਡੂੰਘੀਆਂ, ਖੋਜਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ, ਥੱਕੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ‘ਤੇ ਥੱਕੀਆਂ ਪਲਕਾਂ ਅਤੇ ਮੋਟੀਆਂ ਭਰਵੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਸ ਦੀਆਂ ਥੱਕੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਨੂੰ ਛਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹੋਣ। ਮੈਂ ਉਸਦੇ ਅਧਿਐਨ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਦਾ ਹਾਂ। ਮੈਂ ਉਸਦੇ ਗਿਆਨ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਦਾ ਹਾਂ। ਮੈਂ ਉਸਦੀ ਨਿਮਰਤਾ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਦਾ ਹਾਂ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੀ ਭਰਪੂਰ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ।
”ਇਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਮੈਂ ਉਸ ਵਰਗੇ ਅਧਿਆਪਕ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਜੋ ਆਪਣੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਪ੍ਰਤੀ ਇੰਨਾ ਸਮਰਪਿਤ ਅਤੇ ਸਮਰਪਿਤ ਹੈ। ਉਹ ਆਪਣਾ ਪੂਰਾ ਸਮਾਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੇ ਪਾਲਣ-ਪੋਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਬਿਤਾਉਂਦਾ ਹੈ”, ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ। ”ਤੁਸੀਂ ਸਹੀ ਹੋ। ਉਸਨੇ ਕਦੇ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਕੋਲ ਆਪਣੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ‘ਤੇ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਬਿਤਾਉਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਸਮਾਂ ਹੈ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ।
ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਓਹ, ਇਹ ਮੇਰੇ ਲਈ ਇੱਕ ਖ਼ਬਰ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਿੰਗਲ ਹੈ”।
”ਮੈਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਦੇਰ ਨਾਲ ਪਤਾ ਲੱਗਾ। ਕਿਸੇ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਜਮਾਤੀ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਵਿੱਚ ਸਿਰ ਅਤੇ ਕੰਨਾਂ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਸੀ। ਉਹ ਮਨਮੋਹਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੁੰਦਰ ਸੀ। ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਉਸ ਖੂਬਸੂਰਤ ਲੇਡੀ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਮੈਰੂਨ ਸਾੜ੍ਹੀ ਪਹਿਨੀ ਅੱਜ ਮੰਚ ‘ਤੇ ਸ਼ੈਲੀ ਨਾਲ ਬੈਠੀ ਦਿਖਾਈ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਜਿਸ ਨੇ ਅੱਜ ਮੁੱਖ ਭਾਸ਼ਣ ਦਿੱਤਾ? ਇਹ ਉਹੀ ਸੀ ਜਿਸਨੂੰ ਉਹ ਬਹੁਤ ਪਿਆਰ ਕਰਦਾ ਸੀ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ।
”ਫਿਰ ਵੀ ਉਹ ਖੂਬਸੂਰਤ ਹੈ। ਉਸ ਦਾ ਵਿਆਹ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨਾਲ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ?” ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਉਤਸੁਕਤਾ ਨਾਲ ਪੁੱਛਿਆ।
”ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਸੀਨੀਅਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੇ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਸੁਣਾਈ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ, ਦੇਵ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ (ਡੀ.ਪੀ. ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਉਪਨਾਮ) ਅਤੇ ਲਵਲੀਨ ਇਕੱਠੇ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਸਨ। ਆਪਣੀ ਪੋਸਟ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਲੈਕਚਰਾਰ ਵਜੋਂ ਆਪਣੀ ਨੌਕਰੀ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਦੋਵੇਂ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਅਤੇ ਡੀ.ਪੀ.ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਦੀ ਸੀ ਪਰ ਉਹ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਹੀ ਪਿਆਰ ਕਰਦੀ ਸੀ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ।
”ਇਹ ਸਾਹਿਤ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਦੀਵੀ ਪ੍ਰੇਮ ਤਿਕੋਣ ਵਾਂਗ ਜਾਪਦਾ ਹੈ!” ਆਕਾਸ਼ ਨੂੰ ਦਖਲ ਦਿੱਤਾ।
”ਮੈਨੂੰ ਸੁਣੋ; ਮੇਰੇ ਸੀਨੀਅਰਜ਼, ਆਕਾਸ਼ ਦੁਆਰਾ ਦੱਸੀ ਗਈ ਦਿਲ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਵਾਲੀ ਕਹਾਣੀ ਦੇ ਮੇਰੇ ਕ੍ਰਮ ਨੂੰ ਵਿਰਾਮ ਨਾ ਲਗਾਓ।”
”ਹੁਣ, ਮੈਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਣ ਦਿਓ ਕਿ ਤਿੰਨੇ ਸਹਿਪਾਠੀ ਸਨ। ਲਵਲੀਨ ਬਹੁਤ ਖੂਬਸੂਰਤ ਸੀ। ਦੋਵੇਂ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਅਤੇ ਡੀ.ਪੀ. ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕੀਤਾ। ਪਰ ਲਵਲੀਨ ਸਿਰਫ਼ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਦੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਲਵਲੀਨ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨੇ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਸਿੱਧੇ ਆਪਣੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ, ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਉਸ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਡੀਪੀ ਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਿਆਹ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਲੈਣ ਲਈ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਉਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ, ”ਦੀਪਕ ਨੇ ਇਸ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਮਾਮਲੇ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਸੀਨੀਅਰਾਂ ਦੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਤੋਂ ਧਾਗਾ ਚੁੱਕਦਿਆਂ ਦੱਸਿਆ। ”ਉਸ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਿਸ ਦੀ ਉਹ ਵੀ ਬਹੁਤ ਇੱਛਾ ਕਰਦੀ ਸੀ? ਮੈਂ ਸਮਝਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਹਾਂ”, ਆਕਾਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ।
”ਤੁਸੀਂ ਸਹੀ ਹੋ ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰੁਕਾਵਟ ਪਾਉਂਦੇ ਹੋ। ਮੇਰੇ ਸੀਨੀਅਰਾਂ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕੀ ਪ੍ਰਗਟਾਇਆ ਹੈ, ਇਸ ਬਾਰੇ ਮੈਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਇਕੱਠੇ ਕਰਨ ਦਿਓ। ਹੁਣੇ ਸੁਣੋ: ਲਵਲੀਨ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਨ ਦਾ ਪੱਕਾ ਇਰਾਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਪਰ ਉਸਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਸਨੇ ਉਹਨਾਂ ਮਾੜੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚਲਿਤ ਇੱਕ ਵਿਵਸਥਿਤ ਵਿਆਹ ਦੀ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪਰੰਪਰਾ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਨਤੀਜੇ ਭੁਗਤਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਆਖਰੀ ਉਪਾਅ ਵਜੋਂ, ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ, ਡੀ.ਪੀ. ਅਤੇ ਖੁਦ ਇਸ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਵਿੱਚ ਕਿ ਉਹ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਡੀ.ਪੀ. ਸਾਬਕਾ ਦੀ ਪ੍ਰਤਿਭਾ ਦਾ ਆਦਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ।”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਜਾਰੀ ਰੱਖਿਆ।
”ਮੌਖਿਕ ਤਰਕ ਦੀ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਦੀ ਦਾਖਲਾ ਪ੍ਰੀਖਿਆ!” ਆਕਾਸ਼ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ।
”ਆਕਾਸ਼, ਤੈਨੂੰ ਧੀਰਜ ਨਾਲ ਸੁਣਨ ਵਾਲਾ ਬਣਨਾ ਸਿੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ”, ਦੀਪਕ ਨੇ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ।
”ਮੈਂ ਇਹ ਵੀ ਸੁਣਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ, ਲਵਲੀਨ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਤੋਂ ਨਿਰਣਾਇਕ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਨਹੀਂ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਡੀ.ਪੀ. ਆਪਣੇ ਜਵਾਈ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਉੱਥੇ ਅਤੇ ਫਿਰ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ। ਲਵਲੀਨ ਹੰਝੂਆਂ ਵਿੱਚ ਸੀ, ਕੁਝ ਵੀ ਵਿਹਾਰਕ ਸਮਝਣ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਸੀ।
”ਉਸੇ ਪਲ, ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੇ ਉਸਦਾ ਹੱਥ ਫੜ ਕੇ ਡੀਪੀ ਦੇ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਘੁਸਪੈਠ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਲਵਲੀਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ: ਤੂੰ ਮੇਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੇਰੀ ਹੀ ਰਹੇਗੀ। ਮੈਂ ਤੁਹਾਡਾ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਡੀ.ਪੀ. ਨੂੰ ਸੌਂਪ ਰਿਹਾ ਹਾਂ।”
ਮੈਂ ਇਹ ਵੀ ਇਕੱਠਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਲਵਲੀਨ ਉਸ ਸਮੇਂ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਅਤੇ ਬੇਤੁਕੇ ਵਿਵਹਾਰ ਤੋਂ ਗੁੱਸੇ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ”ਮੈਨੂੰ ਮਾਫ ਕਰਨਾ। ਮੇਰੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੂਜੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਵਹਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਹਫੜਾ-ਦਫੜੀ ‘ਚ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ।”
”ਹਫ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ। ਸਾਡਾ ਰਿਸ਼ਤਾ ਸਿਰਫ਼ ਵਿਆਹੁਤਾ ਰਿਸ਼ਤੇ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। ਕਦੇ ਇਹ ਨਾ ਕਹੋ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਫ਼ਸੋਸ ਹੈ। ਪਿਆਰ ਨਾ ਤਾਂ ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜਾਂ ਦਾ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕੁਝ ਖਾਸ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਦੀਆਂ ਲਾਲਸਾਵਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬੇਢੰਗੀਆਂ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਦਾ ਗੁਲਾਮ ਹੈ। ਅਸਲੀ ਪਿਆਰ ਦਾ ਮਤਲਬ ਕੁਝ ਹੋਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸੱਚਾ ਪਿਆਰ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ, ਕਦੇ ਵੀ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ”, ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਜੋਸ਼ੀਲੀ ਆਵਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ।
”ਮੈਂ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਪੰਚਨ ਦੇ ਲਵਲੀਨ ਨਾਲ ਲਗਾਵ ਬਾਰੇ ਇਹੀ ਸੁਣਿਆ ਹੈ।
ਜਦੋਂ ਉਹ ਕੌਫੀ ਸਟਾਲ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟ ਰਹੇ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਪੰਚਨ ਨੂੰ ਇਕੱਲੇ, ਸਿਰਫ਼ ਇਕੱਲੇ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦੇਖਿਆ!

Check Also

ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਡਗਮਗਾ ਰਹੇ ਅਰਥਚਾਰੇ

ਡਾ. ਗਿਆਨ ਸਿੰਘ ਅਠਾਈ ਮਾਰਚ 2022 ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ …