Breaking News
Home / ਘਰ ਪਰਿਵਾਰ / ਜਦੋਂ ਤਨਖਾਹ ਕੁੱਲ ਆਮਦਨ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਸ਼ਾਮਲ…

ਜਦੋਂ ਤਨਖਾਹ ਕੁੱਲ ਆਮਦਨ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਸ਼ਾਮਲ…

ਭਾਰਤ ਪਰਤਣ ‘ਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਆਮਦਨ ਦਾ ਟੈਕਸ ਲਗਾਉਣਾ
1. ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਐਕਟ ਦੇ ਅਧੀਨ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਜਾਂ ਤਾਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ
(I) ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਆਮ
(II) ਨਿਵਾਸੀ ਪਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਿਵਾਸੀ ਨਹੀਂ, ਜਾਂ
(III) ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ
ਟੈਕਸ ਦੀ ਘਟਨਾ ਜਾਣਨ ਲਈ ਸਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪੱਕਾ ਪਤਾ ਲਾਉਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਇਹ ਯਾਦ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨਕਮ-ਟੈਕਸ ਐਕਟ ਦੇ ਤਹਿਤ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਦਰਜਾ ਸਿਟੀਜ਼ਨਸ਼ਿਪ ਐਕਟ, ਫੇਮਾ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਐਕਟ ਦੇ ਤਹਿਤ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਅਵਸਥਾ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਹੈ। ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਐਕਟ ਅਧੀਨ ਗੈਰ-ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਪਰ ਉਹ ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਐਕਟ ਦੇ ਤਹਿਤ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਸਥਿਤੀ ਹਰ ਸਾਲ ਬਦਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਅਵਸਥਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਯਮ ਹਰ ਸਾਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਉਸ ਸਾਲ ਲਈ ਸਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਟੈਕਸ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਉਸੇ ਸਾਲ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।
2. ਹਰੇਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਕੁਲ ਆਮਦਨ ਟੈਕਸਾਂ ਦੇ ਘੇਰੇ ਨੂੰ ਸਮਝਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਆਮਦਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਗੈਰ-ਵਸਨੀਕਾਂ ਉੱਤੇ ਆਮਦਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਆਮਦਨੀ ਪ੍ਰਾਪਤ (ਜਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ) ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਆਮਦਨੀ ਲਈ ਟੈਕਸ ਯੋਗ ਹੈ।
ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਵਾਸੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂ ਉਸ ਤੋਂ ਉੱਠਦੀ ਆਮਦਨ ਲਈ ਵੀ ਟੈਕਸਯੋਗ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਦੀ ਆਮਦਨ ਇਕੱਠੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋਈ ਹੈ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਟੈਕਸਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹੈ।
3. ਬਾਹਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਆਮਦਨੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਭੇਜੀ ਗਈ ਰਕਮ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਮਾਏ ਆਮਦਨ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕਿਸੇ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਟੈਕਸ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਹਾਲਾਂਕਿ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਛੁੱਟੀ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ, ਇੱਕ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ (ਭਾਰਤੀ ਝੰਡੇ ਜਾਂ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਝੰਡੇ ਦੇ ਨਾਲ) ਦੇ ਬਾਹਰ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਭੇਜੇ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਤਨਖਾਹ ਨੂੰ ਕੁੱਲ ਆਮਦਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਤਨਖ਼ਾਹ ਦਾ ਸਿਹਰਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇੱਕ ਇੰਡੀਅਨ ਬੈਂਕ ਦੇ ਨਾਲ ਅਜਿਹੇ ਗੈਰ-ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕਿਰਾਯੇ ਦੁਆਰਾ ਰੱਖੇ ਗਏ ਐਨ.ਆਰ.ਆਈ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ।
4. ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਭਾਰਤ ਵਾਪਿਸ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਿਵਾਸੀ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਅਜਿਹਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਜਾਂ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਪਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਿਵਾਸੀ ਨਹੀਂ ਇਕ ਨਿੱਜੀ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਜੋ ਨਿਵਾਸੀ ਹੈ ਪਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਸਨੀਕ ਨਹੀਂ, ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋਣ ਜਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਾ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਆਮਦਨ, ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਉਦੋਂ ਹੀ ਕਰ ਯੋਗ ਹੋਵੇਗੀ, ਜੇ ਇਹ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਵਪਾਰ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਪੇਸ਼ੇ ਵਾਲੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਤੋਂ ਲਿਆ ਹੋਵੇ। ਆਮ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਲਈ, ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋਣ ਜਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਆਮਦਨ ਸਭ ਹਾਲਾਤ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਟੈਕਸਯੋਗ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ ਇਹ ਗੱਲ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ ਕਿ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਆਮ ਅਤੇ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਨਾਡਾਈਨਰੀ ਵਿਚਕਾਰ ਫਰਕ ਨੂੰ ਸਮਝਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ।
5. ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਦਰਜਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਬਿਤਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਮੁੱਢਲੀ ਸ਼ਰਤਾਂ ਹਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉੱਥੇ ਵਾਧੂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਹਨ
5.1 ਬੁਨਿਆਦੀ ਸ਼ਰਤਾਂ (ਦੋ) :
1) ਉਸ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 182 ਦਿਨ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਆਈ।
2) ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਤਤਕਾਲ ਹੀ ਚਾਰ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ 365 ਦਿਨ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੈ ਜਾਂ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ 60 ਦਿਨਾਂ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਜਾਂ ਮਿਆਦ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੈ।
ਨੋਟ 1: ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਐਕਟ ਵਿਚ ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਤੇ ਅਸੈਸਮੈਂਟ ਸਾਲ ਦੀ ਧਾਰਨਾ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਉਹ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਆਮਦਨੀ ਵਿਅਕਤੀ ਦੁਆਰਾ ਕਮਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੋ ਟੈਕਸ ਲਈ ਚਾਰਜ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਮੁਲਾਂਕਣ ਦਾ ਸਾਲ ਉਸੇ ਸਾਲ ਹੈ ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਤੁਰੰਤ ਬਾਅਦ ਹੋਇਆ ਹੈ।
ਨੋਟ 2: ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦਾ ਵਿਅਕਤੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਾਂ ਤਾਂ ਉਹ ਜਾਂ ਤਾਂ ਉਸਦਾ ਜਾਂ ਉਸਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਦਾਦਾ ਜੀ ਅਣਵੰਡੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਸਨ।
5.2 ਵਧੀਕ ਸ਼ਰਤਾਂ (ਦੋ):
1) ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ 10 ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 2 ਸਾਲ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਵਾਸੀ
2) ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਤੁਰੰਤ 7 ਸਾਲ ਦੇ ਸਮੇਂ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 730 ਦਿਨ ਹਾਜ਼ਰੀ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।
5.3 ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਲਈ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਦਾ ਨਿਯਮ:
(I) ਨਿਵਾਸੀ ਅਤੇ ਆਮ ਨਿਵਾਸੀ: ਮੂਲ ਸ਼ਰਤਾਂ ਦੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਇਕ (ਜਾਂ ਦੋਨੋ) ਅਤੇ ਵਾਧੂ ਦੋਵਾਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।
(II) ਨਿਵਾਸੀ ਪਰ ਆਮ ਨਿਵਾਸੀ ਨਹੀਂ : ਜ਼ਰੂਰੀ ਸ਼ਰਤਾਂ ਦੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਇੱਕ (ਜਾਂ ਦੋਵੇਂ) ਅਤੇ ਇਕ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਵਾਧੂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
(III) ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ: ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੁਢਲੀ ਸ਼ਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
5.4 ਇਸ ਨੂੰ ਵੱਖਰੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਦੇਖਣ ਲਈ, ਜੇ ਦੋ (ਜਾਂ ਦੋਵਾਂ) ਮੁਢਲੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਵਿਅਕਤੀ ਨਿਵਾਸੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵੀ ਮੂਲ ਸ਼ਰਤਾਂ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀਆਂ, ਵਿਅਕਤੀ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਹੈ। ਇਸ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਇਹ ਯਾਦ ਰੱਖਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਉਪਰੋਕਤ ਨੋਟ 2 ਦੇ ਅਧੀਨ ਡਿੱਗਣ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਲਈ ਕੇਵਲ ਇੱਕ ਬੁਨਿਆਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹੈ (ਪਹਿਲੇ ਇੱਕ – 182 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਬਾਰੇ) ਅਤੇ ਜੇ ਉਹ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਵਿਅਕਤੀ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਹੈ।
6. ਇਸ ਲਈ, ਜਦੋਂ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕ ਜਾਂ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀ, ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਚੰਗੇ ਕੰਮ ਲਈ ਭਾਰਤ ਵਾਪਸ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉੱਪਰ ਦੱਸੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਉਸ ਦੇ ਠਹਿਰ ਸਮੇਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ, ਉਸ ਸਾਲ ਵਿਚ ਉਹ ਉਸ ਨਿਵਾਸੀ ਜਾਂ ਗ਼ੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਉਹ ਵਾਪਸੀ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਚਿੱਤਰ:
A) ਜੇਕਰ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2018-19 ਦੇ 1 ਫਰਵਰੀ (ਇਕ ਗ਼ੈਰ ਲੀਪ ਸਾਲ) ਤੇ ਦਾ ਰਿਟਰਨ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵਿੱਤ ਸਾਲ ਦੌਰਾਨ ਕੇਵਲ 59 ਦਿਨ ਹੀ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ (ਜੇਕਰ ਉਸਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਭਾਰਤ ਦਾ ਦੌਰਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਸੀ )। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਹ ਸੰਬੰਧਿਤ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਲਈ ਇੱਕ ਗੈਰ-ਨਿਵਾਸੀ ਬਣ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਸਾਲ 2018-19 ਵਿਚ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਆਮਦਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਆਮਦਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਟੈਕਸਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।
B) ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜੇ ਉਹ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2018-19 ਵਿਚ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਵਿਚ 60 ਦਿਨ ਜਾਂ ਵੱਧ ਸਮਾਂ ਰਹਿ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਾਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2014-15, 2015-16 ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਉਸ ਦੀ ਕੁੱਲ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੇਖਣੀ ਪਵੇਗੀ, 2016-17 ਅਤੇ 2017-18 ਜੇ ਇਹਨਾਂ ਚਾਰ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੁੱਲ ਰਿਹਾਇਸ਼ 365 ਦਿਨ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ ਤਾਂ ਉਪਰੋਕਤ ਉਪਬੰਧਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਉਹ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਵਾਸੀ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Check Also

ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨ ਬਾਰੇ ਜੋ ਗਲਤ ਸੋਚ ਅਖਤਿਆਰ ਕਰ ਲਈ ਉਹ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਸਹੀ ਨਹੀ

ਜਦੋਂ ਵੀ ਕਦੇ ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ, ਨਵੀਂ ਖੋਜ ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਯੰਤਰ ਦੀ ਹੋਂਦ ਸਾਡੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੀ …