Home / ਨਜ਼ਰੀਆ / ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਕੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ!

ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਦਾ ਕੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ!

ਡਾ. ਰਾਜੇਸ਼ ਕੇ ਪੱਲਣ
ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਕਾਲ ਤੋਂ, ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਭੈੜੇ ਗੁਣਾਂ ਦਾ ਨਿਰਣਾ ਦੁਖਾਂਤ ਦੇ ਸਮੇਂ, ਨਿਜਤਾ ਜਾਂ ਬਿਪਤਾ ਦੀਆਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਕੋਵਿਡ-19 ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਈ ਹੈ, ਮਨੁੱਖੀ ਮਨ ‘ਤੇ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਪੈਰਾਡਾਈਮ ਬਦਲਾਅ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਭਾਵ ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਸਾਕਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਸਨ; ਹੋਮੋ ਸੇਪੀਅਨਜ਼ ਦੀ ਸੋਚ-ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਾਰੀਆਂ ਕੌਮਾਂ ਦੇ ਵਿਚਾਰਧਾਰਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਦੀ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਹੈ।
ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਕਿਸੇ ਨੇ ਵੀ ਜੀਵਨ ਦੀ ਸੰਖੇਪਤਾ ਅਤੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਇਕੱਲਤਾ ਅਤੇ ਭੌਤਿਕਵਾਦੀ ਕੰਮਾਂ ਦੀ ਮਾਮੂਲੀਤਾ ਬਾਰੇ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਸੋਚਿਆ ਸੀ। ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨੇ ਸਾਨੂੰ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਸਾਡੇ ਕੋਕੂਨ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰੱਖਣ ਦੀ ਲਗਜ਼ਰੀ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਲੁਕਣ-ਬੰਨੇ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ ਨਾਲ ਬੰਨ੍ਹੇ ਰਹਿਣ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਸਿਖਾਏ।
ਸਾਡੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਅਤੇ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਲਈ, ਸਾਨੂੰ ਮਾਰਸ਼ਲ ਮੈਕਲੁਹਾਨ ਦੇ ‘ਗਲੋਬਲ ਪਿੰਡ’ ਦੇ ਉਕਸਾਊ ਵਾਕੰਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਾਡੇ ਕਮਰਿਆਂ ਦੀਆਂ ਚਾਰ ਦੀਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਧੱਕ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ, ਜੋ ਸਾਡਾ ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਲੰਬਕਾਰੀ ਪ੍ਰਗਤੀ ਦੇ ਲੰਬੇ ਹੋਣ ਅਤੇ ਸਥਾਈ ਹੋਣ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ-ਵਿਆਪੀ ਰੁਝਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ; ਸਾਰੇ ਗਲੋਬਲ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਾਨੂੰ ਹੈਰਾਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਤੀਰਾਂ ਅਤੇ ਗੋਲਿਆਂ ਦੇ ਡਰ ਵਿੱਚ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੀਮਤ ਅਤੇ ਸੰਕੁਚਿਤ ਹੋਣਾ ਕਿੰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ।
ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰੀ ਗਿਆਨ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸੋਚਣਾ ਵੀ ਅਸੰਭਵ ਸੀ।
ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਘੱਟ ਵਿਕਸਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਕਿਰਤ ਅਤੇ ਪੂੰਜੀ, ਕਾਰਜਪਾਲਿਕਾ ਅਤੇ ਨਿਆਂਪਾਲਿਕਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਸੰਕੀਰਣ ਪੱਖਪਾਤ ਵਿਚਕਾਰ ਤਣਾਅਪੂਰਨ ਸਬੰਧਾਂ ਨੇ ਇਸ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਵਿਆਪਕ ਪਾਰਦਰਸ਼ਤਾ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀਆਂ ਧੁੰਧਲੀਆਂ ਚਮਕਾਈਆਂ ਹਨ।
ਘਰੇਲੂ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਏਕਤਾ ਨੂੰ ਵਿਗਾੜਦਾ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਕਿਵੇਂ ਨੇੜਲਿਆਂ ਅਤੇ ਪਿਆਰਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਹ-ਪੂਹ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹੋਣ ਵਿੱਚ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਨਫ਼ਰਤ ਅਤੇ ਨਫ਼ਰਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਇਸ ਨੇ ਮਨੁੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਸਵੈ-ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਮਾਮੂਲੀ ਬਹਾਨੇ ਅਤੇ ਭੜਕਾਹਟ, ਡਾਕਟਰੀ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਦੇ ਮੂਲ ਗੁਣ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਅਸੁਵਿਧਾਜਨਕ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਦੇ ਖਾਲੀ ਅਤੇ ਵਿਅੰਗਮਈ ਸੁਭਾਅ ਦੇ ਕਿੱਸੇ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀਵਾਦ ਦੀ ਦਿਖਾਵਾ ਪਰੇਡ ਵੀ ਮਜ਼ੇਦਾਰ, ਖ਼ਬਰੀ ਅਤੇ ਰੌਲੇ-ਰੱਪੇ ਵਾਲੇ ਬਣ ਕੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਜਦੋਂ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਝਟਕੇ ‘ਤੇ ਇਕਸੁਰਤਾ ਦੇ ਫਿਊਜ਼ ਉੱਡ ਗਏ।
ਘਰੇਲੂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਤੱਕ ਦੇ ਗਿਆਨਵਾਨ ਸਵਾਰਥਾਂ ਦੀ ਨਗਨ ਹਕੀਕਤ ਅੱਜ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਦੁਖੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਏ ਹਾਂ ਕਿ ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਕੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ!
ਅਣਸੁਖਾਵੇਂ ਹਾਲਾਤ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਦੀ ਪਛਾਣ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਝਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਤੱਥ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕਿ ਜੇ ਕੁਦਰਤ ਨਾਲ ਛੇੜਛਾੜ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਮਨੁੱਖਜਾਤੀ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਮੁਢਲੀ ਸ਼ਾਨ ਵਿੱਚ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜਾਨਵਰ, ਹੋਮੋ ਸੇਪੀਅਨ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਬਨਸਪਤੀ ਅਤੇ ਜੀਵ-ਜੰਤੂ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਦੇ ਪਾਲਣ ਪੋਸ਼ਣ ਅਤੇ ਪੋਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਹੁਣ, ਸਾਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਝਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੁਦਰਤ ਦੇ ਹੁਕਮਾਂ ਨਾਲ ਥੋੜਾ ਜਿਹਾ ਗੜਬੜ ਵੀ ਸਾਡੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਤਬਾਹੀ ਵਿੱਚ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਵਿਸ਼ਵ ਅਰਥਚਾਰੇ ‘ਤੇ ਅਜਿਹੀਆਂ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਨੂੰ ਕਿੰਨਾ ਖਪਤ ਅਤੇ ਕੁਚਲਣਾ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ ਤਸਵੀਰ ਪੇਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਆਰਥਿਕ ਉਦਾਸੀ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਤੋਂ ਹੀ ਕੰਬਣ ਵਾਲੇ ਕਠੋਰ ਅਰਥਸ਼ਾਸਤਰੀਆਂ ਦੀ ਰੀੜ੍ਹ ਦੀ ਹੱਡੀ ਨੂੰ ਵੀ ਕੰਬਦਾ ਹੈ। ਬੇਸ਼ੱਕ, ਵਿਸ਼ਵ ਅਰਥਚਾਰਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਬਚੇ ਹੋਏ ਨਿਯਮ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅਚਨਚੇਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਖੜੋਤ ‘ਤੇ ਟਿਕਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਡਗਮਗਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।
ਮਨੁੱਖੀ ਰਿਸ਼ਤਿਆਂ ਵਿਚ ਇਕਸੁਰਤਾ ਦਾ ਵੱਡਾ ਨੁਕਸਾਨ ਅਤੇ ਕਾਰਣ ਹੈ; ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਗੈਸ ਰੋਸ਼ਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਦੂਜੇ ਮਨੁੱਖ ਦੀ ਇਮਾਨਦਾਰੀ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਅਸੀਂ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਮੂਲ ਦੇ ਵਿਆਪਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚਿੰਤਤ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਸੌਂਪਦੇ ਹਾਂ ਜੋ ਸੀਟੀ ਮਾਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਅੰਜੀਰ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਅਜੇ ਵੀ ਸਾਡੀ ਚਮੜੀ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਨਾਲੋਂ ਘੱਟ ਪ੍ਰਸੰਗਿਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ; ਇਸ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਗੰਦੇ ਹੱਥ ਧੋਵੋ, ਅਤੇ ਇਸ ਤੱਥ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕਿ ਅਸੀਂ ਕੁਦਰਤ ਦੀਆਂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਦੋਸ਼ੀ ਸਾਬਤ ਹੋਏ ਹਾਂ, ਜੇਤੂ ਬਣੋ। ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਲਈ, ਦੋਸ਼ੀ ਜਾਂ ਦੋਸ਼ੀ ਨਹੀਂ, ਸਾਡੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਕੁਦਰਤ ਦੀਆਂ ਤਾਕਤਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸਾਡੀ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਦੇ ਤੱਥ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਲਈ ਝਟਕਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਬਿਹਤਰ ਹੋਵੇਗਾ ਜੇਕਰ ਇਸ ਬਿਪਤਾ ਤੋਂ ਇੱਕ-ਦੋ ਸਬਕ ਸਿੱਖੀਏ, ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਹੋਵੇ ਕਿ ਕੁਦਰਤ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਡੀ ਬੇਰੁਖੀ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸਾਥੀ-ਯਾਤਰੂਆਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਮਨੁੱਖਤਾ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇ ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹੀ ਪਤੰਗ ਨਾਲ ਲਹਿਰਾ ਰਹੇ ਹਾਂ।
***

Check Also

ਔਰਤ ਦੀ ਕਦਰ ਕਰਨਾ ਸਾਡੇ ਸਮਿਆਂ ਦੀ ਕ੍ਰਾਂਤੀ

ਡਾ. ਰਾਜੇਸ਼ ਕੇ ਪੱਲਣ ਮਸ਼ਹੂਰ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਕਵੀ ਡੈਫਨੇ ਮਾਰਲਟ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ”ਔਰਤ ਦੀ …