Breaking News
Home / ਪੰਜਾਬ / ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਬਣੇਗਾ ਬਿਜਲੀ ਵੰਡਣ ਵਾਲਾ ਸੂਬਾ

ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਬਣੇਗਾ ਬਿਜਲੀ ਵੰਡਣ ਵਾਲਾ ਸੂਬਾ

ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਬਣੇਗਾ ਬਿਜਲੀ ਵੰਡਣ ਵਾਲਾ ਸੂਬਾ
ਹੈਦਰਾਬਾਦ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਤੋਂ ਖਰੀਦੇਗਾ 1 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ
ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ / ਪ੍ਰਿੰਸ ਗਰਗ


ਕਾਮਮਾ (KAMMA) ਗੇਅਰ ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ ਗ੍ਰੀਨ ਪਾਵਰ ਜਨਰੇਸ਼ਨ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ ਸਥਿਤ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ਼੍ਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੀ ਯੋਗ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਪਾਵਰ ਪਰਚੇਜ਼ ਐਗਰੀਮੈਂਟ (ਪੀਪੀਏ) ‘ਤੇ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਲਈ ਹਰੀ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਨਿਰਵਿਘਨ ਉਤਪਾਦਨ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਸਟੇਟ ਪਾਵਰ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਲਿਮਟਿਡ (ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ) ਰਾਹੀਂ ਇਹ ਸਮਝੌਤਾ ਕਰਵਾਇਆ। KAMMA ਗੇਅਰ ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ ਗ੍ਰੀਨ ਪਾਵਰ ਜਨਰੇਸ਼ਨ ਕੰਪਨੀ PSPCL ਨੂੰ ਬਿਜਲੀ ਵੇਚੇਗੀ। ਇਹ ਪਾਵਰ ਉਤਪਾਦਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਪਲਸ-ਅਧਾਰਿਤ ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ ਵਿਧੀ ‘ਤੇ ਚੱਲਦੀ ਹੈ।
ਅੱਜ ਇੱਥੇ ਪ੍ਰੈਸ ਕਲੱਬ ਚੰਡੀਗੜ ਵਿਖੇ ਹੋਈ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਵਿੱਚ ਖੋਜਕਾਰ ਡਾ. ਚਗੰਤੀ ਸ੍ਰੀਨਿਵਾਸ ਭਾਸਕਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਬਿਜਲੀ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਡਾ. ਬਾਲਾ ਚਗੰਤੀ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਖੋਜ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ 30 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਡਾ. ਸ੍ਰੀਨਿਵਾਸ ਭਾਸਕਰ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ’ ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦੇ ਕੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਮਾਨ ਸੱਚਮੁੱਚ ਹੀ ਆਮ ਆਦਮੀ ਦਾ ਹੀਰੋ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਅਤੇ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਹੈ। “ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਪੀ.ਐੱਸ.ਪੀ.ਸੀ.ਐੱਲ. ਨੂੰ ਪੀ.ਪੀ.ਏ. ਦੀ ਪੂਰੀ ਮਿਆਦ ਯਾਨੀ 25 ਸਾਲਾਂ ਲਈ 3.00 ਰੁਪਏ/ਕਿਲੋਵਾਟ ਘੰਟਾ ਦੇ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਟੈਰਿਫ ‘ਤੇ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਕਰਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ PPA 1 ਮੈਗਾਵਾਟ (ਸਥਾਪਤ ਸਮਰੱਥਾ) ਲਈ ਹੈ। ਇਹ ਕੰਪਨੀ 1 ਮੈਗਾਵਾਟ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲੇ ਪਲਾਂਟ ਲਈ 24 ਮੈਗਾਵਾਟ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਮਲਟੀ-ਮੈਗਾਵਾਟ ਪੀਪੀਏ ਲਈ ਫਿਕਸਡ ਟੈਰਿਫ ਦਰ ਰੁਪਏ 1.00/kWh ਹੈ।” ਇਸ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮੁੱਖ ਉਦੇਸ਼ ਪੂਰੇ ਸੂਬੇ ਨੂੰ ਮੁਫਤ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਕਰਕੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉੱਚਾ ਚੁੱਕਣਾ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਲਈ ਰੋਲ ਮਾਡਲ ਬਣਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਵਾਧੂ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ ਦੂਜੇ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਖੁਸ਼ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਅਪਣਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਸੁਧਾਰਵਾਦੀ ਨੀਤੀਆਂ ਜਲਦੀ ਹੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਹੋਰਨਾਂ ਹਿੱਸਿਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਮਿਸਾਲ ਬਣ ਜਾਣਗੀਆਂ।


ਇਸ ਉੱਨਤ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਆਮ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਾਭ ਪਹੁੰਚਾਉਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਖੇਤਰ ਦੀ ਵੱਡੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਮਦਦ ਕਰਨੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਇਸ ਗ੍ਰੀਨ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਇੰਡਕਸ਼ਨ ਲੋਡ ਅਤੇ ਲਾਈਟਿੰਗ ਲੋਡ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੀ.ਐੱਸ.ਯੂ ( PSUs) ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਹਰ ਘੰਟੇ ਕਈ ਮੈਗਾਵਾਟ ਦੀ ਖਪਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਆਖਰਕਾਰ ਆਮ ਆਦਮੀ ਦੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਗੁਣਾਤਮਕ ਸੁਧਾਰ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ।
ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਸਟੀਲ ਨਿਰਮਾਤਾ ਕੋਲਾ ਅਤੇ ਗੈਸ ਵਰਗੇ ਰਵਾਇਤੀ ਊਰਜਾ ਸਰੋਤਾਂ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਹਨ, ਜੋ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਵਾਤਾਵਰਣ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਹਨ, ਸਗੋਂ ਕੀਮਤਾਂ ਦੀ ਅਸਥਿਰਤਾ ਲਈ ਵੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹਨ। ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ-ਅਧਾਰਿਤ ਬਿਜਲੀ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਇਹਨਾਂ ਰਵਾਇਤੀ ਊਰਜਾ ਸਰੋਤਾਂ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਊਰਜਾ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਗ੍ਰੀਨਹਾਊਸ ਗੈਸਾਂ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਨ।
ਇਸ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਕੇ, ਸਟੀਲ ਨਿਰਮਾਤਾ ਆਪਣੇ ਕਾਰਬਨ ਨਿਕਾਸ ਨੂੰ ਘਟਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਊਰਜਾ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਊਰਜਾ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਲਾਗਤ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਬੱਚਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਸਟੀਲ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਊਰਜਾ-ਸਹਿਤ ਉਦਯੋਗਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਇਹ ਪ੍ਰਤੀ ਟਨ ਸਟੀਲ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਕੋਲਾ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਹਰ ਟਨ ਸਟੀਲ ਲਈ, ਲਗਭਗ 1.8 ਟਨ ਕੋਲਾ ਜਾਂ 850 kWh ਸਲੇਟੀ ਊਰਜਾ ਵਰਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ
ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਟੀਲ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿੱਚ ਵਰਤੀ ਜਾਂਦੀ ਬਿਜਲੀ ਕੁੱਲ ਊਰਜਾ ਦੀ ਖਪਤ ਦਾ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।
ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਖੋਜਾਰਥੀ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸ.ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅੱਗੇ ਦੀ ਸੋਚ ਨਾਲ ਇਹ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤ ਨੂੰ ਨਿਖਾਰਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਈ ਹੋਵੇਗਾ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਾਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸੇਵਾ ਕਰਨ ਦਾ ਇਹ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮੀਲ ਪੱਥਰ ਸਾਬਤ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਬਾਰੇ :
ਇਹ KAMMA (ਕਾਇਨੇਟਿਕਸ ਐਸੋਸੀਏਟਿਡ ਮਾਸ ਮਕੈਨੀਕਲ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨਜ਼) ਇੱਕ ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ-ਅਧਾਰਤ ਪਾਵਰ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਹੈ, ਜੋ ਪਲਸ-ਅਧਾਰਿਤ ਪ੍ਰਵੇਗ ਅਤੇ ਘਟਣ ਦੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਹਰੀ, ਨਿਰਵਿਘਨ ਸ਼ਕਤੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। “ਇਹ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਭਾਰ, ਵਿਆਸ ਅਤੇ RPM ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਜਨਰੇਟਰ ਨੂੰ ਘੁੰਮਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਤਾਕਤ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਗਰਮੀ, ਧੂੰਏਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਨੂੰ ਛੱਡੇ ਬਿਨਾਂ ਨਿਰਵਿਘਨ ਸ਼ੁੱਧ ਹਰੀ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ।” KAMMA GEAR FLYWHEEL ਨੇ 22 ਨਵੰਬਰ 2021 ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਨਵੀਨਤਾ ਲਈ ਇੱਕ ਪੇਟੈਂਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਸਮਝੌਤੇ ਵਾਲਾ ਪੀਪੀਏ 25 ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਲਾਗੂ ਰਹੇਗਾ। ਫਲਾਈਵ੍ਹੀਲ-ਅਧਾਰਿਤ ਊਰਜਾ ਉਤਪਾਦਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਸਟੀਲ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰੀਨ ਸਟੀਲ ਉਤਪਾਦਨ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਸਸਟੇਨੇਬਲ ਡਿਵੈਲਪਮੈਂਟ ਟੀਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕਾਰਬਨ ਨਿਕਾਸ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਕੜੀ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਇੱਕ ਭਰੋਸੇਮੰਦ, ਟਿਕਾਊ ਅਤੇ ਕੁਸ਼ਲ ਊਰਜਾ ਸਰੋਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਕੇ, ਇਹ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਸਟੀਲ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਕਾਰਬਨ ਫੁੱਟਪ੍ਰਿੰਟ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਆਪਣੇ ਹਰੇ ਊਰਜਾ ਟੀਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਪੇਸ ਅਤੇ ਭਾਰ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਮੋਟਰ 0.5 ਸਕਿੰਟ ਤੋਂ 60 ਸਕਿੰਟਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਇਨਪੁਟ ਪਲਸ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 3 ਮਿੰਟ ਦੀ ਆਉਟਪੁੱਟ ਪਲਸ ਅਤੇ ਅਸੀਮਤ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਉਟਪੁੱਟ ਪਲਸ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

Check Also

ਬਿਕਰਮ ਸਿੰਘ ਮਜੀਠੀਆ ਨੇ ਸਾਧਿਆ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ’ਤੇ ਸਿਆਸੀ ਨਿਸ਼ਾਨਾ

ਕਿਹਾ : ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ’ਤੇ ਪੈਸਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਬਰਬਾਦ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ/ਬਿਊਰੋ ਨਿਊਜ਼ : …