Home / Special Story / ਮਹਿਮਾਨ

ਮਹਿਮਾਨ

ਡਾ. ਰਾਜੇਸ਼ ਕੇ ਪੱਲਣ
ਬੰਬਈ ਤੋਂ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਸਮੇਂ, ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦੇ ਅੰਤਿਮ ਸੰਸਕਾਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਣਜੀਤ ਦਿੱਲੀ ਵਾਪਸ ਆ ਗਿਆ। ਆਪਣੇ ਦੋਸਤ ਨਾਲ ਕੀਤੇ ਵਾਅਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਉਹ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਸਹੁਰੇ ਵਾਲੇ ਬੰਗਲੇ ਵੱਲ ਰਵਾਨਾ ਹੋਇਆ, ਰਿੰਗ ਰੋਡ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ, ਉਸਨੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦੀ ਬੇਵਕਤੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦਾ ਸਾਰਾ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਸੁਣਾਇਆ। ਪਰ ਇਸ ਘਟਨਾ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਿਲਾਂ ਵਿਚ ਬਹੁਤੀ ਚਿੰਤਾ ਪੈਦਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ। ਹਮਦਰਦੀ ਭਰੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦੇ ਰਸਮੀ ਅਦਾਨ-ਪ੍ਰਦਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਨੇ ਰਣਜੀਤ ਨੂੰ ਅਣਚਾਹੇ ਸਵਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤੇ। ਉਦਾਸ ਖ਼ਬਰਾਂ ਬਾਰੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਣਚਾਹੇ ਜਵਾਬ ਨੂੰ ਵੇਖਦਿਆਂ, ਉਸਨੇ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਦੇ ਬੇਰਹਿਮ ਵਿਵਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸੌਣ ਨੂੰ ਉਚਿਤ ਸਮਝਿਆ।
ਉਸ ਨੇ ਘੰਟੀ ਵਜਾ ਕੇ ਗੈਸਟ ਰੂਮ ਵਿਚ ਜਾਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਗੁਲਾਬੀ ਰੰਗ ਦੀ ਸਾੜ੍ਹੀ ਪਹਿਨੀ ਹੋਈ ਸੀ। ਉਹ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਦੀ ਇਕਲੌਤੀ ਧੀ ਸੀ ਅਤੇ ਐਡਵੋਕੇਟ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਨਾਲ ਰੁੱਝੀ ਹੋਈ ਸੀ, ਜੋ ਇਤਫਾਕਨ ਰਣਜੀਤ ਦਾ ਦੋਸਤ ਸੀ। ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਰਣਜੀਤ ਨਾਲ ਮਿਲਾਇਆ। ਉਸਨੇ ਉਸ ਨਾਲ ਹੱਥ ਮਿਲਾਇਆ ਅਤੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਾਵ-ਭਾਵਾਂ ਅਤੇ ਮੂਡਾਂ ਨਾਲ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਕੀਤੀ। ਰਣਜੀਤ ਬਾਰੀਕੀ ਨਾਲ ਉਸਦੇ ਕੁੱਲ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਦੇਖ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਆਰਾਮ ਕਰਨ ਲਈ ਬੇਨਤੀ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਉਹ ਆਪਣੇ ਉਦਾਰ ਪਰਿਵਾਰ ਬਾਰੇ ਲਗਾਤਾਰ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ।
ਉਸਦਾ ਮਨ ਤਜ਼ਰਬਿਆਂ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇੱਕ ਆਰਾਮਦਾਇਕ ਸੋਫਾ ਸੈੱਟ ਦੀਆਂ ਬਾਹਾਂ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਗਿਆ ਸੀ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਆਪਣੇ ਮੋਢੇ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਟੈਬ ਦਿੱਤਾ, ਅਤੇ ਫਿਰ ਦੁਬਾਰਾ; ਉਹ ਇੱਕ ਇੰਚ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹਿੱਲਿਆ। ਸਾੜ੍ਹੀ ਨੂੰ ਸਟਾਈਲਿਸਟਕ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਲਪੇਟ ਕੇ, ਉਸਨੇ ਸ਼ੀਸ਼ੇ ਨੂੰ ਪਰਖਿਆ, ਮੁਸਕਰਾਈ, ਅਤੇ ਕਾਹਲੀ ਨਾਲ ਰਸੋਈ ਵਿੱਚ ਚਲੀ ਗਈ; ਅਤੇ ਉਥੇ, ਉਸਨੇ ਕੌਫੀ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਾਲੋ ਨਾਲ ਇੱਕ ਗੀਤ ਗਾਉਣ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਸਮਾਂ ਬਰਬਾਦ ਕੀਤਾ। ਉਹ ਖੁਸ਼ ਸੀ।
ਘੜੀ ਦੇ ਨੌ ਵੱਜੇ; ਤੇ ਰਣਜੀਤ ਜਾਗ ਪਿਆ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਰਣਜੀਤ ਦੇ ਨੇੜੇ ਬੈਠ ਗਈ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਕੌਫੀ ਦਾ ਕੱਪ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਰਣਜੀਤ ਉਸ ਤੋਂ ਦੂਰ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਉਸ ਨਾਲ ਕੌਫੀ ਸਾਂਝੀ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਉਸ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਕ੍ਰੋਕਰੀ ਚੀਕਣ ਵਾਲੀ ਆਵਾਜ਼ ਵਿਚ ਫਟ ਗਈ।
ਉਸਨੇ ਰਣਜੀਤ ਨੂੰ ਤਾਸ਼ ਖੇਡਣ ਲਈ ਕਿਹਾ, ਪੈਕ ਖਿੱਚਿਆ, ਇਸਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ‘ਸਵੀਪ’ ਖੇਡਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਆਪਣੇ ਸੁਗੰਧਿਤ ਹੱਥਾਂ ਅਤੇ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਾਲਿਸ਼ ਕੀਤੇ ਮੇਲ ਦਿਖਾ ਕੇ ਉਸਦੀ ਸਨਸਨੀ ਜਗਾਉਣ ਦੀ ਸੀ। ਉਹ ਕਾਰਡਾਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠੀਆਂ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਕਾਹਲੀ ਸੀ ਅਤੇ ਰਣਜੀਤ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਦਿਲਚਸਪੀ ਦੇ ਕਾਹਲੀ ਨਾਲ ਤਾਸ਼ ਸੁੱਟ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਅਤੇ ਸੰਜੀਦਾ ਸੀ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਲਾਟ ਦੇ ਕਾਰਡਾਂ ਦੇ ਮੁੱਲ ਗਿਣਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ। ਉਸਨੇ ਉਤਸੁਕਤਾ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਰਾਜਿਆਂ ਦੇ ਚਿਹਰਿਆਂ ਵੱਲ ਵੇਖਿਆ – ਸਾਰੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਹਾਦਰ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੇ ਸਨ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਇਹ ਦੇਖ ਕੇ ਮੁਸਕਰਾਈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਬਿਨਾਂ ਢਾਲ ਦੇ ਤੇਜ਼ਧਾਰ ਹਥਿਆਰ ਸਨ। ਉਸਨੇ ਗੇਮ ਜਿੱਤ ਲਈ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਹੁਨਰ ਨੂੰ ਜਾਣਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ਹਮੇਸ਼ਾ ਗੇਮ ਜਿੱਤਦੀ ਸੀ।
ਰਣਜੀਤ ਚੁੱਪਚਾਪ ਦੇਖ ਰਿਹਾ ਸੀ।
ਅਪ੍ਰਸੰਗਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਉਸਨੇ ਸਾਹਿਤਕ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਰਣਜੀਤ ਉਸਦੇ ‘ਉੱਨਤ’ ਵਿਚਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਮੁਸਕਰਾਇਆ; ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਦੋਸਤੀ ਦੇ ਤਲਵਾਰ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ, ਉਸਨੇ ਉਸਦੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪਰੇਡ ਦੁਆਰਾ ਮਨਮੋਹਕ ਹੋਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਫ਼ਲਸਫ਼ੇ ਨੂੰ ਬਦਲਿਆ, ”ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਸੁਣੋ। ਕੋਈ ਵੇਰਵਾ ਨਹੀਂ। ਮੈਂ ਜਾਣਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਮਰਦਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਮੂਰਖ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਕਿਵੇਂ ਖੇਡਣਾ ਹੈ! ਉਹ ਖਿਡੌਣੇ ਹਨ! ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸੰਗਤ ਵਿਚ ਭਿੱਜ ਕੇ ਮੂਰਖ ਬਣ ਜਾਂਦੇ ਹਨ! ਉਹ ਸੁਚੇਤ ਹਨ ਪਰ ਦੂਰ ਰਹਿਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰਸਤਾ ਕੌਣ ਦੱਸੇ? ਖੁਸ਼ੀ ਦਾ ਰਾਹ ਜੋ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਬੁਲਬੁਲਾ ਹੈ; ਅਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਤਾ ਹੈ! ਉਹ ਭਟਕ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਦੁਬਾਰਾ 1 ਖੋਜ, ਦੁਬਾਰਾ ਮੈਂ ਲੱਭਦੀ ਹਾਂ, ਅਤੇ ਦੁਬਾਰਾ ਮੈਂ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਉਹ ਬੁਲਬੁਲਾ ਅਫੀਮ ਹੈ! ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਇੱਕ ਬੁਲਬੁਲਾ ਹੈ!”
”ਕਦੇ-ਕਦੇ ਉਹ ਦੋ ਹਿੱਲਦੇ ਹੋਏ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ;ਦੁਬਾਰਾ! ਜਿਵੇਂ ਦੋ ਬੁਲਬੁਲੇ!, ਉਹ ਦੂਜੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ।”
ਅਚਾਨਕ, ਉਹ ਰੁਕ ਗਈ। ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਖੋਖਲਾ ਜਿਹਾ ਲੁੱਕ ਪਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਉਸ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਉਦਾਸੀਨ ਸੀ। ਆਪਣੀਆਂ ਹੀ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੇ ਚੱਕਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਗੁਆਚ ਗਿਆ।
”ਮੈਨੂੰ ਕੀ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ?”
”ਮੇਰਾ ਕੈਰੀਅਰ ਕੀ ਹੈ?”
”ਕੋਈ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ!”
ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਲਾਰੈਂਸ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦੇ ਕੇ ਉਸ ਦੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਪਾਇਆ ਕਿ ਉਹ ਲਾਰੈਂਸ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਸੰਦ ਕਰਦੀ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਰਣਜੀਤ ਦਾ ਧਿਆਨ ਲਾਰੈਂਸ ਦੇ ਨਾਵਲਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰੌਕਰੀ ਤੋੜਨ ਵਾਲੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਵੱਲ ਮੋੜਿਆ।
”ਨਰਕ! ਨਰਕ! ਅਤੇ ਫਿਰ ਆਰਾਮਦਾਇਕ ਫੁੱਲ ਸਟਾਪ।”
ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਆਪਣੀ ਅਨੁਕੂਲ ਸਟੀਰੀਓ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕੀਤਾ।
ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਅੱਖਾਂ ਖੋਲ੍ਹੀਆਂ।
ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਲੰਬੇ ਸੁਗੰਧਿਤ ਵਾਲਾਂ ਦੀ ਝੜੀ ਨੂੰ ਢਿੱਲਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰਣਜੀਤ ਦਾ ਕੰਬਦਾ ਹੱਥ ਫੜ ਲਿਆ, ਇਸਨੂੰ ਢਿੱਲਾ ਕੀਤਾ, ਇਸਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਫੜ ਲਿਆ। ਆਪਣਾ ਹੱਥ ਖਿੱਚ ਕੇ, ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੂੰ ਕੋਈ ਵੀ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਨਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ। ਉਸਨੇ ਰਣਜੀਤ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ, ਪਰ ਅਸਫਲ ਰਹੀ। ਉਹ ਧੜਕ ਰਹੀ ਸੀ, ਹਿੱਲ ਰਹੀ ਸੀ, ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ।
”ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਮਿਲੇ ਹੋ?” ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਜ਼ੋਰ ਨਾਲ ਪੁੱਛਿਆ।
”ਹਾਂ, ਬਜ਼ਾਰ-ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰਾਤ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ; ਅਤੇ ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਵੀ ਉੱਥੇ ਸੀ। ਪਰ ਮੈਂ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਪ੍ਰਤੀ ਉਦਾਸੀਨ ਸੀ।”
ਪਰ ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਉੱਠ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਝਿੜਕਿਆ, ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਵਾਸ਼-ਰੂਮ ਵੱਲ ਭੱਜਿਆ, ਉਸ ਨੂੰ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀਆਂ ਨਸਲਾਂ ਨੂੰ ਗਾਲ੍ਹਾਂ ਕੱਢਦਾ ਹੋਇਆ, ਉਹ ਗੁੱਸੇ ਨਾਲ ਲਾਲ ਹੋ ਗਿਆ, ਉਸ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਧਿਆਨ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਗਈਆਂ। ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਵਾਸ਼ਰੂਮ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਕਰ ਲਿਆ। ਉਸਨੇ ਦਰਵਾਜ਼ਾ ਖੜਕਾਇਆ ਅਤੇ ਕਾਫ਼ੀ ਧਿਆਨ ਰੱਖਿਆ ਕਿ ਰੌਲਾ ਨਾ ਪਵੇ ਤਾਂ ਕਿ ਉਸਦੇ ਗੁਆਂਢੀ ਇਸਦਾ ਨੋਟਿਸ ਨਾ ਲੈਣ। ਉਸ ਨੇ ਦਰਵਾਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਖੋਲ੍ਹਿਆ। ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ ਅੜੀ ਹੋਈ ਸੀ। ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਬੰਦ ਰੱਖਣ ਲਈ। ਉਸਨੇ ਉਸਨੂੰ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਨਾਲ ਆਪਣੀ ਤੇਜ਼ ਦੋਸਤੀ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ। ਉਸਨੇ ਵਾਸ਼ ਰੂਮ ਦੇ ਵੇਨੇਸ਼ੀਅਨ ਬਲਾਇੰਡਸ ਵਿੱਚ ਅਰਥਪੂਰਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਝਾਤ ਮਾਰੀ। ਉਸ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਪਰ ਉਸਨੇ ਉਸਨੂੰ ਸੇਧ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਉਸਦੇ ਮਾਪੇ ਗੋਲਚਾ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ ਹਨ ਅਤੇ ਰਾਮ-ਲੀਲਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੱਧੀ ਰਾਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਉਣਗੇ। ਇਹ ਸੁਣ ਕੇ ਰਣਜੀਤ ਹੋਰ ਵੀ ਗੁੱਸੇ ਹੋ ਗਿਆ।
ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਸ਼ਵੇਤਾ ਦਾ ਜਨੂੰਨ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਉਬਲਿਆ, ਉਹ ਆਪਣੇ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਪਤੀ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨ ਲਈ ਉਤਸੁਕਤ ਹੋ ਗਈ। ਉਸਨੇ ਸਹੁੰ ਖਾਧੀ ਕਿ ਉਹ ਉਦੋਂ ਵਿਵਹਾਰ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇ ਬਾਹਰ ਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਦਰਵਾਜ਼ਾ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਅਤੇ ਘੁੱਗੀ ਵਰਗੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਬਾਹਰ ਆ ਗਿਆ। ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਬਹੁਤ ਹੁਸ਼ਿਆਰ ਸੀ, ਬਹੁਤ ਇਮਾਨਦਾਰ ਸੀ, ਉਸ ਕੋਲ ਲੋੜੀਂਦੇ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਸਨ, ਇੱਕ ਮਾਨਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਸੰਸਥਾ ਦੁਆਰਾ ਵਜ਼ੀਫ਼ਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਉਸਨੇ ਸਾਗਰ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਤੋਂ ਐਲ.ਐਲ.ਬੀ. ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਉਸਦੇ ਬਾਰੇ ਉਸਦੇ ਵਿਚਾਰ ਪੁੱਛੇ।
ਉਸਨੇ ਉਸਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਯੋਗਤਾ ਦੱਸੀ। ਉਸਨੇ ਉਸਨੂੰ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਦੇ ਉੱਚੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਇਆ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੂੰ ਗੁੱਸਾ ਆ ਗਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਰਣਜੀਤ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਉਸਦੇ ਸਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਟਾਲ ਰਿਹਾ ਸੀ।
ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਕਿਹਾ,
”ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਸੁੰਦਰ, ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਆਦਮੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਆਕਰਸ਼ਕ ਜੋੜਾ ਬਣੋਗੇ।”
ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਦਾ ਮਨ ਕਿਤੇ ਹੋਰ ਲੱਗਾ ਹੋਇਆ ਸੀ।
ਸ਼ਵੇਤਾ ਦੇ ਕੁੱਤੇ ਦੀ ਰੁਕ-ਰੁਕ ਕੇ ਚੀਕਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਕ ਪੱਥਰੀਲੀ ਚੁੱਪ ਸੀ!
ਸ਼ਵੇਤਾ, ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਨਾਲ ਆਪਣੀ ਸਾਂਝ ਬਾਰੇ ਰਣਜੀਤ ਨੂੰ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਬੇਸਬਰ ਸੀ।
ਕੁੱਤਾ ਅਜੇ ਵੀ ਚੀਕ ਰਿਹਾ ਸੀ!
ਉਹ ਖੜ੍ਹੀ ਹੋਈ, ਬਾਹਰ ਚਲੀ ਗਈ, ਅੰਦਰ ਆਈ, ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਚੁੱਕਿਆ, ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੜ੍ਹਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਦੇ ਢਿੱਲੇ ਕਾਲੇ ਵਾਲ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਦੀ ਚਿੱਟੀ ਚਾਦਰ ‘ਤੇ ਡਿੱਗ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਸਨੇ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਸੁੱਟ ਦਿੱਤਾ।
ਰਣਜੀਤ ਸ਼ਾਂਤ ਬੈਠਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰੇਮ ਕਹਾਣੀ ਦੱਸੀ, ਨਾ ਕਿ ਆਪਣੀ ਜੀਵਨ-ਕਹਾਣੀ। ਉਸਨੇ ਬਦਲੇ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ।
”ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਬਹੁਤ ਸੁੰਦਰ ਹੈ; ਬਹੁਤ ਅਮੀਰ ਹੈ। ਇੱਕ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ; ਉਸਦੇ ਵਾਲਾਂ ਦੀ ਸ਼ੈਲੀ। ਨਵੀਂ ਸਿਲਾਈ ਹੋਈ ਲਾਲ ਕਮੀਜ਼। ਉਸ ਦੀ ਚਮਕਦਾਰ ਜੁੱਤੀ। ਉਸਦੀ ਕਾਲੀ ਕਾਰ।” ਸ਼ਵੇਤਾ ਦਾ ਕੁੱਤਾ ਅਜੇ ਵੀ ਚੀਕ ਰਿਹਾ ਸੀ!
”ਤੁਸੀਂ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹੋ?”
”ਉਹ ਬਹੁਤ ਕੋਮਲ ਹੈ, ਅਸੀਂ ਕੁੜੀਆਂ ਉਸਨੂੰ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਕਰਾਂਗੇ, ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਮੁੰਡੇ ਇਹ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ! ਸ਼ਾਇਦ!”
”ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਮੰਗਣੀ ਵੇਲੇ ਉਸ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਸੀ?”
”ਹਾਂ, ਪਰ ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਵਾਂਗ ਬਹੁਤ ਸਿਆਣਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਚੇਤੰਨ! ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ‘ਬਹਾਦਰੀ’ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ! ਮੈਂ ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਪਸੰਦ ਕਰਦੀ ਹਾਂ ਜਿਸਦਾ ਮੈਂ ਮਾਰਗਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹਾਂ; ਜਿਸਨੂੰ ਮੈਂ ਲਪੇਟ ਸਕਦੀ ਹਾਂ!”
ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਅੱਗੋਂ ਕੋਈ ਸਵਾਲ ਨਾ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਨੇ ਹੰਝੂਆਂ ਨੂੰ ਨਿਚੋੜਨ ਲਈ ਆਪਣੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਬੰਦ ਕਰ ਲਈਆਂ ਅਤੇ ਸੌਂ ਗਿਆ। ਸ਼ਵੇਤਾ ਨੇ ਪਰੀਕਸ਼ਤ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ ਬਾਰੇ ਸੋਚਿਆ। ਰਣਜੀਤ ਦਾ ਮਨ ਮੁੜ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵੱਲ ਚਲਾ ਗਿਆ ਜਿੱਥੇ ‘ਰਾਮ ਲੀਲਾ’ ਦਾ ਮੰਚਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ।
”ਸਵੈਮਵਰ!”
”ਇੱਕ ਢੁਕਵੇਂ ਮੈਚ ਲਈ ਬਹਾਦਰੀ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ! ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮੁਕਾਬਲੇਬਾਜ਼। ਦੋ ਸੋਹਣੇ ਭਰਾ। ਛੋਟਾ ਇੱਕ ਟੈਸਟ ਲਈ ਖੜ੍ਹਾ ਹੈ; ਵੱਡ ਭਰਾ ਉਸ ਨੂੰ ਰੋਕਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਆਪ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੇ। ਉਹ ਮੈਚ ਜਿੱਤਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਇਸਤਰੀ ਨੂੰ ਜਿੱਤਦਾ ਹੈ। ਛੋਟੇ ਭਰਾ ਨੇ ਪੈਰ ਛੂਹ ਲਏ।”
ਨੀਂਦ ਵਿਚ ਰਣਜੀਤ ਦਾ ਮਨ ਰਾਮ ਲੀਲਾ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਚਿਪਕਿਆ ਰਿਹਾ।
”ਛੋਟਾ ਭਰਾ ਮੈਚ ਜਿੱਤ ਸਕਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਔਰਤ। ਪਰ ਵੱਡੇ ਭਰਾ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਰੋਕ ਲਿਆ।”
ਕਿਉਂ?
ਰਵਾਇਤੀ ਈਰਖਾ! ਉਹ ਆਪਣੇ ਵੱਡੇ ਭਰਾ ਅਤੇ ਲੇਡੀ ਆਫ ਦਿ ਮੈਚ ਦੀ ਮਹਾਨਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਸਨੂੰ ਸਾਰੀ ਉਮਰ ਨਾ ਤਾਂ ਜਿੱਤ ਮਿਲੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਹਾਰ।
”ਫਰਸਟਰੇਸ਼ਨ! ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਹੈ ਕੀ!” ਇੱਕ ਦਰਸ਼ਕ ਨੇ ਕਿਹਾ।
ਰਣਜੀਤ ਨੇ ਝਲਕਦੇ ਹੋਏ ਇੱਕ ਹੋਰ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦਾ ਮੰਚਨ ਕੀਤਾ।
”ਉੱਥੇ, ਇੱਕ ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਰਾਜਾ ਇੱਕ ਭਿਖਾਰੀ ਦੀ ਆੜ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਇੱਕ ਔਰਤ ਤੋਂ ਭੀਖ ਮੰਗਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਮਨਾਹੀ ਵਾਲੇ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸਨੂੰ ਉਸਦੇ ਪਤੀ ਦੇ ਛੋਟੇ ਭਰਾ ਦੁਆਰਾ ਨਿਸ਼ਾਨਬੱਧ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਰਾਜਾ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਭੱਜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।”
ਸੀਨ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਦੁਰਦਸ਼ਾ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਸ਼ਵੇਤਾ ਦੀ ਮਾਂ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਹੰਝੂਆਂ ਨਾਲ ਭਰ ਗਈਆਂ। ਤਰਸ ਅਤੇ ਡਰ ਦੋਵੇਂ। ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਨੂੰ ਪਿੱਛੇ ਛੱਡ ਕੇ ਘਰ ਵੱਲ ਦੌੜੀ। ਉਸ ਨੇ ਸ਼ਵੇਤਾ ਬਾਰੇ ਸੋਚਿਆ।
ਸ਼ਵੇਤਾ ਮਰਦਾਂ ਦੀਆਂ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਦਿਮਾਗ ਦੀ ਅੱਖ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕੋਡ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ਼ਨ ਨੂੰ ਸੁਣ ਰਹੀ ਸੀ।
ਕੁੱਤਾ ਵਿਹੜੇ ਵਿੱਚ ਚੀਕ ਰਿਹਾ ਸੀ!
ਅਤੇ ਰਣਜੀਤ ਸੁੱਤਾ ਪਿਆ ਸੀ! ਬੇਚੈਨ!!
ੲੲੲ

Check Also

ਪੰਜਾਬ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਚੌਰਾਹੇ ‘ਚ ਕਿਉਂ?

ਡਾ. ਕੁਲਦੀਪ ਸਿੰਘ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਵਿਦਵਾਨ ਐੱਚਡਬਲਿਊ ਨਿਊਮੈਨ ਨੇ ਪੁਸਤਕ ‘ਆਈਡੀਆ ਆਫ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ’ …