Breaking News
Home / ਕੈਨੇਡਾ / Front / ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਨੇ ਪਹਿਲਾ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਦੋਹਰੀ ਕਿਡਨੀ ਟ੍ਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਕੀਤਾ

ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਨੇ ਪਹਿਲਾ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਦੋਹਰੀ ਕਿਡਨੀ ਟ੍ਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਕੀਤਾ

ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਨੇ ਪੁਰਾਣੀ ਕਿਡਨੀ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪੀੜਤ 62 ਸਾਲਾ ਵਿਅਕਤੀ ‘ਤੇ ਪਹਿਲਾ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਦੋਹਰੀ ਕਿਡਨੀ ਟ੍ਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਕੀਤਾ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ / ਪ੍ਰਿੰਸ ਗਰਗ

ਇਹ ਫੋਰਟਿਸ ਹਸਪਤਾਲ, ਮੋਹਾਲੀ ਵਿਖੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਦੇ ਦੋਹਰੀ ਕਿਡਨੀ ਟ੍ਰਾਂਸਪਲਾਂਟ (ਕੈਡੇਵਰ) ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਮਾਮਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹਾ ਪਹਿਲਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ।

ਰੇਨਲ ਸਾਇੰਸਜ਼ ਵਿਭਾਗ, ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਨੇ ਡੇਸੀਜ਼ਡ ਡੋਨਰ ਡਿਊਲ ਕਿਡਨੀ ਟਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਰਾਹੀਂ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਨਵਾਂ ਜੀਵਨ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬ੍ਰੇਨ ਡੈੱਡ ਡੋਨਰ ਦੇ ਦੋਵੇਂ ਗੁਰਦੇ ਮੁੜ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਤੇ ਕਿਡਨੀ ਫੇਲ੍ਹ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਵਿਖੇ ਮ੍ਰਿਤਕ ਅੰਗ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮਾਮਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਿਸੇ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲ ਤੋਂ ਅਜਿਹਾ ਪਹਿਲਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ।

ਕਿਸੇ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਤੋਂ ਅੰਗ ਦਾਨ ਕਰਨਾ ਇੱਕ ਮਿਹਨਤੀ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਉਸ ਮਰੀਜ਼ ‘ਤੇ ਹੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਦਿਮਾਗੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮ੍ਰਿਤਕ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੋਵੇ। ਬ੍ਰੇਨ ਡੈਥ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮਰੀਜ਼ ਦਾ ਦਿਮਾਗ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਮਰੀਜ਼ ਦਾ ਧੜਕਦਾ ਦਿਲ ਨਕਲੀ ਜੀਵਨ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ‘ਤੇ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਉਪਬੰਧਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਬ੍ਰੇਨ ਡੈਥ ਕਮੇਟੀ ਹੀ ਮ੍ਰਿਤਕ ਦਾਨੀ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਤੋਂ ਸਹਿਮਤੀ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਮ੍ਰਿਤਕ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਦਿਮਾਗੀ ਮੌਤ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡਾਕਟਰੀ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਜਰੀ ਦੁਆਰਾ ਮਰੀਜ਼ ਤੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਅੰਗਾਂ ਅਤੇ ਟਿਸ਼ੂਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Check Also

ਵਾਈਸ ਐਡਮਿਰਲ ਦਿਨੇਸ਼ ਤਿ੍ਪਾਠੀ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਅਗਲੇ ਮੁਖੀ ਹੋਣਗੇ

30 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਅਹੁਦਾ ਸੰਭਾਲਣਗੇ ਤਿ੍ਪਾਠੀ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ/ਬਿਊਰੋ ਨਿਊਜ਼ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਅਗਲੇ ਮੁਖੀ …