Breaking News
Home / ਕੈਨੇਡਾ / ਸੀਈਟੀਏ ਵਿਵਸਥਾ ਤੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ : ਸੋਨੀਆ ਸਿੱਧੂ

ਸੀਈਟੀਏ ਵਿਵਸਥਾ ਤੋਂ ਕੈਨੇਡਾ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ : ਸੋਨੀਆ ਸਿੱਧੂ

ਯੂਰਪ ਤੋਂ ਵਪਾਰਕ ਹੱਦਾਂ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦਾ ਮਤਲਬ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੇ ਸਾਮਾਨ ਲਈ ਵਧੇਰੇ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ
ਓਟਾਵਾ/ ਬਿਊਰੋ ਨਿਊਜ਼ : ਬਰੈਂਪਟਨ ਸਾਊਥ ਤੋਂ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ, ਸੋਨੀਆ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਦੇ ਵਿਚਾਲੇ ਵਪਾਰਕ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਵਪਾਰ ਸਮਝੌਤੇ (ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ.) ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਮਝੌਤਾ 21 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ. ਵਿਵਸਥਾ ਤੋਂ ਓਨਟਾਰੀਓ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੂਪ ਵਿਚ ਬਰੈਂਪਟਨ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਯੂਰਪੀ ਵਸਤਾਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਤੰਕ ਵਧੇਰੇ ਪਹੁੰਚ ਦੀ ਆਗਿਆ ਮਿਲੇਗੀ, ਇਹ ਲਗਭਗ ਸਾਰੇ ਨਿਰਯਾਤਾਂ ‘ਤੇ ਟੈਰਿਫ ਨੂੰ ਸਮਾਪਤ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ‘ਚ ਨਵੇਂ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦੇ ਮੌਕਿਆਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ।
ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ.ਦੇ ਪ੍ਰੀਖਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਕੈਨੇਡਾਈ ਸਾਮਾਨ ‘ਤੇ ਈਯੂ ਦੇ ਟੈਰਿਫ ਲਾਈਨਾਂ ਦਾ ਕੇਵਲ 25 ਫ਼ੀਸਦੀ ਡਿਊਟੀ ਫ੍ਰੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਦਿਨ ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ. ਲਾਗੂ ਹੋਇਆ, ਉਸ ਦਿਨ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਦੇ ਟੈਰਿਫ ਲਾਈਨਾਂ ਵਿਚੋਂ 98 ਫ਼ੀਸਦੀ ਕੈਨੇਡਾਈ ਸਾਮਾਨ ਲਈ ਟੈਕਸ ਮੁਕਤ ਬਣੇ, ਅਤੇ ਇਕ ਵਧੇਰੇ 1 ਫ਼ੀਸਦੀ ਸੱਤ ਸਾਲ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਪੂਰਤੀਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਜਾਰ ਵਿਚ ਤਰਜੀਹੀ ਪਹੁੰਚ ਹੋਰ ਵਧੇਰੇ ਪਾਰਦਰਸ਼ਿਤਾ ਹੋਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਬਰਮਾ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ‘ਚ ਬਿਹਤਰ, ਵਧੇਰੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਪੂਰਵਾਨੁਮਾਨ ਵਾਲੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਪਹੁੰਚ ‘ਚ ਵਪਾਰਕ ਸੇਵਾਵਾਂ, ਵਿਕਾਸ ਸੇਵਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਨ ਸੇਵਾਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਵਿਆਜ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ‘ਚ ਪਹੁੰਚ ਹੋਵੇਗੀ।
ਐਮ.ਪੀ. ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਰੈਂਪਟਨ ਸਾਊਥ ‘ਚ ਲਘੂ ਉਦਯੋਗਾਂ, ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਵਪਾਰਕ, ਉਦਮੀਆਂ ਅਤੇ ਸਟਾਰਟ-ਅੱਪ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਦੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਵਧੇਰੇ ਮੌਕੇ ਦੇਣ ਨਾਲ ਇਸ ਵਾਪਾਰਕ ਸਮਝੌਤੇ ਨਾਲ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ। ਵਧੇਰੇ ਵਾਪਾਰ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਤੱਕ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਹੁੰਚ ਸਾਡੀ ਅਰਥ-ਵਿਵਸਥਾ ਲਈ ਇਕ ਮਹਾਨ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ, ਅਤੇ ਬਰੈਂਪਟਨ ਸਾਊਥ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਕੈਨੇਡਾਈ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਚੰਗੀਆਂ ਮੱਧ ਵਰਗੀ ਨੌਕਰੀਆਂ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗਾ। ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ. ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤਿੰਨ ਮੁੱਖ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਪੱਧਰੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ, ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਖੇਤਰੀ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਸਰਕਾਰੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਾਮਾਨ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ਠੇਕੇ ‘ਤੇ ਬੋਲੀ ਲਗਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦਾ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਨਿਰਯਾਤ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਵਾਪਾਰਕ ਹਿੱਸੇਦਾਰ ਹੈ। ਸੀ.ਈ.ਟੀ.ਏ. ਬਰੈਂਪਟਨ ਸਾਊਥ ਅਤੇ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਬਾਰੇ ਨਿਰਯਾਤਕਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਨਿਰਯਾਤਕਾਂ ‘ਤੇ ਲਾਭ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ ਜੋ ਯੂਰਪੀ ਸੰਘ ਦੇ ਨਾਲ ਇਕ ਮੁਕਤ ਵਾਪਾਰ ਸਮਝੌਤਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਐਮ.ਪੀ. ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਪਾਰ ਸਮਝੌਤੇ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਲੋਕਾਂ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੂਪ ਨਾਲ ਮੱਧ ਵਰਗ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਚੰਗਾ ਹੈ, ਜੋ ਸਮਾਜਿਕ ਵਰਗ ਦਾ ਉਚਤਮ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਯੂਰਪੀ ਆਬਾਦੀ ਤੁਰੰਤ ਇਸ ਦੇ ਲਾਭਾਂ ਨੂੰ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦੇਣਗੇ।

 

Check Also

ਭਾਵਪੂਰਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਨਾਦਾਇਕ ਰਿਹਾ ਡਾ. ਨਵਜੋਤ ਕੌਰ ਨਾਲ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ‘ਸਿਰਜਣਾ ਦੇ ਆਰ-ਪਾਰ’

ਟੋਰਾਂਟੋ : ਪੰਜਾਬ ਸਾਹਿਤ ਅਕਾਦਮੀ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਾਹਿਤਕ ਸਾਂਝਾਂ ਦੇ ਸਾਂਝੇ ਯਤਨਾਂ ਨਾਲ ਮਹੀਨਾਵਾਰ …